Firayim Ministan Masar Mostafa Madbouly ya gana da Firayim Ministan Sudan Kamil Idris a Alkahira don tattaunawa kan ƙarfafa dangantakar ƙasashen biyu da kuma ba da shawara kan batutuwan da suka shafi yankin.
Bangarorin biyu sun kuma tattauna abubuwan da ke faruwa a Sudan, inda Masar ta tabbatar da cikakken goyon bayanta ga haɗin kan Sudan, haƙƙin mallakar yankuna, da kuma cibiyoyin ƙasa. Masar ta jaddada goyon bayanta mai ƙarfi ga hukumomin ƙasar Sudan masu halal, ciki har da Majalisar Mulkin Kan Sudan da ke ƙarƙashin jagorancin Laftanar Janar Abdel Fattah al-Burhan, gwamnati, da kuma rundunonin soji.
Bangarorin biyu sun kuma tattauna abubuwan da suka shafi Kogin Nilu, inda suka amince kan wajibcin kare tsaron ruwa na Masar da Sudan, a matsayin ƙasashen da ke ƙarƙashin Kogin Nilu. Sun amince su yi aiki tare don kiyaye cikakken haƙƙin ruwa da amfani da ƙasashen biyu bisa ga Yarjejeniyar Ruwan Nilu ta 1959 da kuma dokokin ƙasa da ƙasa. Sun kuma amince kan buƙatar cikakken haɗin kai da daidaita matsayi a cikin wasu taruka na yanki da na duniya da suka shafi batutuwan Kogin Nilu.
Jami’an biyu sun kuma jaddada alaƙar da ke tsakanin tsaron ruwa na Sudan da Masar, suna mai jaddada kin amincewa da duk wani aiki ko motsi na gefe ɗaya a yankin Gabashin Kogin Nilu wanda zai iya cutar da muradun ruwa na ƙasashen da ke ƙarƙashin ƙasa ko kuma barazana ga tsaron ruwansu. Sun jaddada cewa irin waɗannan ayyuka, waɗanda suka saɓa wa dokokin ƙasa da ƙasa, suna zama tushen rashin zaman lafiya a yankin.
Sun yi kira ga Habasha da ta yi watsi da tsarinta na gefe ɗaya ta kuma bi ƙa’idodin dokokin ƙasa da ƙasa da ke kula da amfani da kogunan da aka raba, musamman ƙa’idodin sanarwa, shawarwari, rashin lahani, da yarjejeniya, domin kiyaye dorewar wannan babban kogin, wanda ya kamata ya zama tushen haɗin gwiwa da wadata ga kowa.